Breaking News
Home / ਤਾਜਾ ਖਬਰ / ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮਜਦੂਰਾ ਨੇ ਮੰਡੀਆ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਕੀਤੀ ਅਪੀਲ !

ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮਜਦੂਰਾ ਨੇ ਮੰਡੀਆ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਕੀਤੀ ਅਪੀਲ !

ਆਦਮਪੁਰ ਦੇ ਉਸਾਰੀ ਕਿਰਤੀ ਮੋਹਨ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਕਣਕ ਦੀ ਖਰੀਦ ਸੀਜ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਉਸ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਆਦਮਪੁਰ ਦਾਣਾ ਮੰਡੀ ਦੇ ਆੜ੍ਹਤੀਆ ਗਗਨਦੀਪ ਸਿੰਘ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਉਹ ਉਥੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ, ਪਰ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਫੈਲਣ ਕਾਰਨ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਸੁਝਾਏ ਅਨੁਸਾਰ 40-45 ਦਿਨ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਰਹਿਣ ਤੋਂ ਝਿਜਕ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਸਾਰੇ ਦਿਹਾੜੀਦਾਰ ਪਹਿਲਾਂ ਕਦੇ ਵੀ ਅਨਾਜ ਮੰਡੀਆਂ ਪਰ ਇਸ ਸਾਲ ਆੜ੍ਹਤੀਆਂ (ਕਮਿਸ਼ਨ ਏਜੰਟ, ਕਿਸਾਨਾਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੇ ਖਰੀਦਦਾਰਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਸਬੰਧ) ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਦਾ ਕਾਰ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ (ਯੂ ਪੀ) ਅਤੇ ਬਿਹਾਰ ਤੋਂ ਆਏ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੀ ਅਣ-ਉਪਲਬਧਤਾ ਹੈ। ਕਣਕ ਅਤੇ ਝੋਨੇ ਦੇ ਸੀਜ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਅਨਾਜ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਆਏ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ 90 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਮਜ਼ਦੂਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋਵਾਂ ਰਾਜਾਂ ਤੋਂ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਕਣਕ ਦੀ ਖਰੀਦ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਆੜ੍ਹਤੀਆਂ

‘ਤੇ ਹੀ ਨਿਰਭਰ ਨਹੀਂ ਸੀ, ਤਕਰੀਬਨ 4,000 ਖਰੀਦ ਕੇਂਦਰਾਂ’ ਤੇ 152 ਮੁੱਖ ਅਨਾਜ ਮੰਡੀਆਂ, 1,700 ਖਰੀਦ ਕੇਂਦਰਾਂ ਅਤੇ ਲਗਭਗ 2000 ਨਵੇਂ ਬਣੇ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਸਥਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਚਾਵਲ ਦੀ ਜਗ੍ਹਾ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਸ਼ੈਲਰ ਮਾਲਕਾਂ, ਬਲਕਿ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਸਮਾਜਿਕ ਦੂਰੀਆਂ ਕਾਇਮ ਰੱਖਣ, ਬਾਹਰ ਜਾਣ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦਾ ਦਾਖਲਾ ਕਰਨ ਲਈ ਵੀ। ਮੈਂ ਕੱਲ੍ਹ ਨਕੋਦਰ ਤੋਂ 10 ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਨੂੰ ਲੈਣ ਜਾਵਾਂਗਾ, ਉਹ ਫਰਵਰੀ-ਮਾਰਚ ਵਿਚ ਆਲੂ ਦੀ ਕਟਾਈ ਦੇ ਸੀਜ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ ਤੋਂ ਆਏ ਸਨ ਅਤੇ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਕਾਰਨ ਵਾਪਸ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕੇ, ”ਆਦਮਪੁਰ ਮੰਡੀ ਦੇ ਆੜ੍ਹਤੀਆ ਗਗਨਦੀਪ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਸ ਨੂੰ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੋਏਗੀ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 40 ਮਜ਼ਦੂਰ ਪਰੰਤੂ ਇਸ ਸੀਜ਼ਨ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਰਵਾਸੀ ਖਰੀਦ ਦੌਰਾਨ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਰਹਿਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਨ ਪਰ ਸਥਾਨਕ ਲੇਬਰ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਖੁਦ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਹੀ ਰਹਿਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ।

ਫੈਡਰੇਸ਼ਨ ਆਫ ਆੜ੍ਹਤੀਆ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਪੰਜਾਬ ਵਿਜੇ ਕਾਲੜਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਸਰਕਾਰ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਹਰ possibleੰਗ ਨਾਲ ਸੰਭਵ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਹਰ ਆੜ੍ਹਤੀਆ ਵਿਚ 10 ਤੋਂ 100 ਕਿਸਾਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਮੰਡੀਆਂ ਅਤੇ ਖਰੀਦ ਕੇਂਦਰਾਂ ਵਿਚ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਸੀਮਤ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕਰਨ ਦੀ ਗੱਲ ਆੜ੍ਹਤੀਆ ਨੂੰ ਉਦੋਂ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਤਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।
ਅਸੀਂ ਹਰ ਕਿਸਮ ਦੀ ਕਿਰਤ ਨੂੰ ਉਪਲਬਧ ਕਰਵਾ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਅਨਾਜ ਮੰਡੀ ਦੀ ਕਿਰਤ ਸਿਖਲਾਈ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

About admin

Check Also

ਲਾਕਡਾਊਨ ਦੌਰਾਨ ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਸ ਘਰਘਰ ਜਾਕੇ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਲੋਕਾ ਦੀ ਮੱਦਦ !

ਕੁਲ੍ਹੇਵਾਲ ਵਿਚ, ਇਕ ਅਸ਼ਕੀਲ ਯੁਗਲ – ਪਾਰਸਿਨੀ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਪਤੀ ਜਯਾਨ ਚੰਦ – ਤੁਹਾਡੇ ਦੋ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *